Hii ni idhaa like ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. na msomaji wako katika habari za dunia hivi leo ni mimi Mary Mgawe. Ukrain iko tayari kwa ajili ya mapigano magumu na vikosi vya Rusia vinavyoingia mashariki mwa nchi, amesema leo Rais Volodimir Zelenski, siku moja baada ya shambulizi la kombora kupiga mashariki, tukio ambalo maafisa wanasema limeua raia hamsini waliokuwa wanajaribu kuhamishwa Mashambulizi ya anga yamesikika katika miji mashariki mwa Ukraine, sehemu ambayo imekuwa inalengwa na Russia kufuatia kujiondoa kwake katika maeneo karibu na mji mkuu Kiev, baada ya shambulizi la Ijumaa katika kituo cha treni kilichokuwa kimejaa wanawake, watoto na watu wazee kwenye eneo la Donetsk katika mji wa Kramatorsk. Maafisa wanaoomba raia katika eneo jirani la Ruhanski kuondoka Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba Rais Zelensky amesema haya yatakuwa mapigano makali yanayoaminika kupelekea ya ushindi. Anasema Ukraine iko tayari kwa ajili ya mashambulizi na njia za kidiplomasia kwa ajili ya kumaliza vita hii. Uvamizi wa rasia ulioanza Februari ishirini na nne umelazimisha watu milioni nne kukimbia nchi nyingine na ameua au kujeruhi maelfu ya watu na kukosesha makazi maelfu wengine na kubadilisha miji kuwa vifusi. Mashambulizi ya raia yamezusha ukosoaji mkubwa wa kimataifa hasa katika vifo vilivyotokea kwenye mji wa Bucha ulioko kaskazini mwa Kiev, ambao hadi wiki iliyopita ulikuwa unadhibitiwa na wanajeshi wa Russia. Hata hivyo, Russia imekanusha kulenga raia kwa kile inachodai kuwa inafanya operesheni maalumu. Wakati huo huo, mkuu wa masuala ya haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths anatoa wito wa kusitishwa kwa mapigano nchini Ukraine ili kuruhusu misaada ya kibinadamu raia katika maeneo yaliyozingirwa na kuwezesha raia waliokwama kuondoka katika maeneo hatari. Wiki hii Griffiths alijadili uwezekano wa kusitisha mapigano na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov. Griffiths, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu na mratibu wa misaada ya dharura, alisimama Mosco Jumaatatu wakati akielekea Ukraine. Hakupata uhakika wa kusitishwa mapigano, lakini msemaji wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu Jens Lake alisema Ijumaa kwamba Griffiths anauona mkutano huo kama hatua ya kwanza tu katika mchakato unaoweza kuwa mrefu. Wakati huohuo, anasema Griffith anaona ni muhimu kupata pande zinazozozana kukabiliana na usitishaji wa mapigano ndani laek like, anasema, wakati wa ziara yake nchini Ukraine Griffiths alishuhudia kwa macho matukio ya vifo na uharibifu katika miji ya Bucha na Irpin viungani mwa mji mkuu Kiev. Anasema Griffiths aliona kaburi la watu waliozikwa kwa pamoja na dazani za majengo yaliyoharibiwa huko Bucha. Anaeleza matukio hayo yanatisha na anataka uchunguzi ufanyike kutokana na ukatili unaodaiwa kufanywa na vikosi vya Russia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia vipindi vyetu vingine na matangazo mengine kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Tunapatikana vilevile katika Facebook na Twitter. Waziri Mkuu wa Pakistan Imran Khan ameanza mkutano wa baraza la mawaziri leo siku wakati kuna ucheleweshwaji wa kupiga kura na wa kutaka kumwondoa. Mkutano huo umefanyika masaa machache baada ya bunge kuahirishwa ghafla kabla ya kupigwa kura, ambapo inasemekana kuwa kane angeshindwa vibaya. Bunge linatarajiwa kukutana usiku wa leo majira ya saa tatu kwa saa za Pakistan watu wanaolijua suala hilo wamesema tukio la karibuni kabisa katika mzozo ambao umetishia uthabiti wa kisiasa na kiuchumi katika taifa hilo la Asia kusini lenye takriban watu milioni 220. Hata hivyo, afisa mmoja wa serikali ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba hawajui ajenda ya mkutano. Wajumbe wa chama cha Khan walipendekeza Ijumaa kwamba watajaribu kuchelewesha kura hizo vyovyote itakavyowezekana na katika habari nyingine mamlaka za cameron zimesema Ijumaa kwamba watu wanaotaka kujitenga walishambulia kijiji kimoja kwenye mpaka wa Nigeria mapema wiki hii, huku afisa wa eneo hilo akisema kuwa walichoma takribani nyumba kumi na mbili na kuwaua watu sita. Mamlaka zinasema waasi hao walionekana kuwalenga watu wa kabila la Mbururu ambao wanatumiwa kushirikiana na wanajeshi wa serikali. Jeshi limesema watu wanaotaka kujitenga walipiga risasi hovyo angani na kuchoma nyumba hizo katika kijiji cha Mbongbong, magharibi mwa wilaya ya Nduu kwenye mpaka wa Nigeria. Wanajeshi hawakusema ni nyumba ngapi zilichomwa wala watu wangapi waliuawa au kujeruhiwa. Aidha, watu wanaotaka kujitenga wametuma picha za video kwenye mitandao ya kijamii pamoja na makundi ya WhatsApp na Facebook. Takriban watu 15 wanaotaka kujitenga wanasema kwenye video hizo kwamba wanalipiza kisasi unyanyasaji unaofanywa dhidi yao na jeshi la Cameroon, na wanashutumu vikosi vya serikali vinatumia nyumba, mashamba na maeneo ya kufugia ng'ombe ya kabila la mbururu na fulani kama kambi za jeshi. Wapiganaji hao wanasemekana kutekeleza, kuteketeza takriban nyumba nane. Umoja wa Mataifa unasema mzozo wa kujitenga nchini Cameroon ambao umebadilika na kuwa mzozo wa kivita mwaka elfu mbili kumi na saba umeua takriban watu elfu tatu mia tatu huku laki saba na hamsini wakikoseshwa makazi ndani ya nchi. Takriban watu kumi na sita wamekufa baada ya kutokea shambulizi katika kambi ya jeshi huko Burkina Faso. Wanajeshi zaidi walipelekwa kwa ajili ya kuongeza nguvu ya ulinzi katika kambi ya jeshi ya Namisigwama baada ya shambulio hilo baya kutokea. Takriban wanajeshi kumi na mbili na wapiganaji wanne wa kijeshi waliuawa wakati wa shambulio hilo kwenye kambi ya jeshi katika jimbo la San Matenga nchini Burkina Faso ambapo wanajeshi ishirini pia wamejeruhiwa. Hakuna taarifa zaidi zilizotolewa kuhusu waliofanya shambulizi hilo, ingawa kwa miaka mingi makundi yenye silaha yenye ushirika na Al Qaida na ISIS yamejaribu kupata udhibiti katika mpaka wa Burkina Faso, Mali na Niger. Mfululizo wa gasi umeua maelfu ya watu na kulazimisha zaidi ya watu milioni mbili kukimbia nyumba zao katika eneo la Sahel. Mwezi Machi, zaidi ya watu thelathini ikiwemo maafisa kumi na tatu wa jeshi la polisi waliuawa katika mashambulizi matatu tofauti katika eneo la kaskazini mwa nchi. Gasa za kutumia silaha zimeendelea licha ya kuwepo maelfu ya wanajeshi wa kigeni katika eneo hilo. Mwisho wa habari za dunia. Nitarejea baada ya muda mfupi kukusomea muktasari wa habari, maswali na majibu. Jambo mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, assalamu alaikum. Baada ya taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mimi ni Abdu Shakur Abud na hodha wako wa kipindi cha maswali na majibu ni kukaribisha hii leo pamoja na Kennes Bwire kuchambua barua zenu. Mwezi wa Ramadhani tunakamilisha wiki ya kwanza. Kila la heri kwa Waislamu wanaoendelea na nguzo hii muhimu ya imani yao. Sasa Kennes, naona wasikilizaji wana maswali moto moto kuhusu Ukraine na jukumu la Umoja Mataifa kuleta amani huko. Basi nini au ni nani anayetufungulia uwanja kuhusu maswali hayo? Asante sana Abdu Shakur Abud. Kwa kweli maswala ya Ukraini yataendelea kutanda kwa muda mrefu, lakini maswali ya kwanza ya kuvutia ni kutoka kwa Ali Batese akiwa huko Dodoma, Tanzania. Anauliza, kwa nini vita vya Rusia huko Ukraine vimeshughulisha mataifa makubwa kuliko vita vingine duniani kwa wakati huu. La pili, anauliza kwa nini Israeli inayeshambulia Palestina na hatuoni mataifa makubwa yakipinga kwa nguvu kama ilivyo kwa Rasia, na mbona Israel haijawekewa vikwazo? Naye Richard Kambale, msikilizaji wetu wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, anakuuliza Abdu Shakur Abud maswali kama hayo hayo, akisema nini kimemsukuma Rais Putin kuivamia Ukrain? Mimi Abdushakur, nadhani hili umelijibu lakini, unaweza ukajibu ukipenda tena kurudia. Halafu anaendelea kuuliza kwa nini mataifa makubwa hawakuchukua hatua kali dhidi ya Rasha kama walivyochukulia Libya, Iraq na Ivory Coast, na kwa nini Umoja wa Mataifa huingilia baadhi ya mizozo za Afrika, ila tumeona huko Ukrain, Syria, Yemen na mzozo wa Palestine hawaingilii hey. Maswali mengi hapa hapa, kuna kuna kazi, ndugu zangu wa Tanzania wanasema kuna maswali kibao, Abdu Shakur Abud. Hey, naona tumechanganya maswali yote kwa pamoja, tuyajibu kwa pamoja. Ni matumaini yangu wasikilizaji wataridhika, tukianza kwanza na lile ambalo nimelishalijibu umesema hapo wiki kadhaa zilizopita ni kwamba Rais Vladimir Putin anadai ameivamia Ukraine ili kuzuia taifa hilo kujiunga na ushirika wa NATO na umoja wa Ulaya, lakini pia alikuwa na lengo la kuiondosha madarakani serikali ya Ukraine inaongozwa na rais Vladimir Zelenski. Lakini inaonekana kama vile wakuu wa kijeshi wa Marekani na nchi za Ulaya na wakuu wa mashirika ya kijasusi wamesema, inaonekana baada ya wiki kadhaa, Russia imeshindwa kuiondoa serikali hiyo na imewaondoa wanajeshi wake kutoka mji mkuu wa Kiev wiki hii ikionekana kwamba wanajeshi wa Ukraine wameweza kupambana kishujaa na kuweza kurudishia nyuma uvamizi wa Russia, ingawa Russia inatumia zaidi makombora kushambulia miji, na kama inavyoonekana katika vyombo vya habari, imeharibu nchi hiyo kabisa, kutokana na mashambulizi yaliyokuwa yakiendelea kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa. Kuhusu kwa nini vita vime ulisha zaidi nchi za Ulaya ni kwa sababu vinatokea huko Ulaya, wataalamu wanasema, na hazikutaka vita visambae hadi mataifa yao ya magharibi. Na wachambuzi watakuambia ukimvamia mtu karibu na shamba lake au ndani ya shamba lake, lazima atapigana kwa nguvu. Hivyo ndivyo nchi za Ulaya zimefanya kuzuia vita visienee, maana Putin anafahamika kuwa na nia ya kupanua taifa lake akiwa na lengo la kurudisha muungano wa Urusi uliokuwa na jamhuri kumi na nne kabla ya kusambaratika mwishoni mwa miaka elfu tisa mia na tisini. Itakumbuka vilevile vile Putin alishambulia Georgia, akashambulia wapiganaji wa Chechnia na kunyakua jimbo la Krimia. Hapo basi anaonekana ataka kupanua Russia upande wa magharibi na bila shaka hataki kuona silaha za magharibi karibu na mpaka wake. Ndio maana Belarus iko upande wa Russia, iko karibu kabisa na Russia, na hivyo Ukraine, ndio nchi ya pili iliyopakana vilevile na Russia, inataka kubaki katika eneo hilo. Halafu cha muhimu zaidi, nchi hizo za Ulaya zimejishughulisha sana, kwa sababu zinategemea nishati kutoka Russia, na hivyo ni maslahi makubwa kuhakikisha zinaendelea kupata gesi na mafuta, ingawa zimeiwekea Russia vikwazo vikali kabisa. Na mambo yamebadilika, nchi hizo hivi sasa zinatafuta njia mbadala kupata nishati zake kutoka nchi za Kiarabu kama mfano Qatar na nchi za Afrika Kaskazini na nikimaliza na swali la Kambele kuhusu kwa nini nchi hizo hazijashughulikia migogoro mingine hasa kama ile ya Palestina, Yemen, Syria na kwingineko. Nchi hizo zilishughulikia vilivyo masuala haya kwa muda mrefu. Kuanza mgogoro wa Palestina, mgogoro huo umekuwa ukishughulikiwa kwa zaidi ya miaka hamsini na hakuna ufumbuzi umepatikana, lakini wachambuzi wanasema bila shaka migogoro hiyo haijashughulikiwa kama ilivyotokea huko Ukraine kwa njia fulani. Hata hivyo, rais Cyril Mafosa wa Afrika Kusini alikuwa na masuala kama hayo wiki hii na alishambulia NATO kwa kutoweza kuzuia uvamizi huo kabla ya kujitokeza. Vita hivyo vingeepushwa ikiwa neto ingesikiliza neto na kukabiliana na onyo zilizokuwa zikitolewa na the viongozi, the viongozi na maafisa wao wa kijeshi mnamo miaka kadhaa kwamba upanuzi wao wa mashariki it is, utasababisha ukosefu wa utulivu na wala si utulivu katika kanda hiyo. Aliendelea kusema kwamba ugomvi huo umefumua udhaifu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufanya kazi zake za kulinda amani na usalama duniani. Amesema baraza hilo linahitaji mageuzi kamili na kuwezesha mfumo mpya uamuzi kuchukuliwa kwa njia ya demokrasia na wala sio uamuzi uweko mikononi mwa mataifa chache wakitumia kura ya turufu pindi maslahi yao hayatolindwa. Kiongozi huyu amesema namna nchi za magharibi zilizoshughulikia ugomvi huo unaonyesha pia unafiki wa mataifa tajiri kwa kutoshughulikia mizozo ya maeneo mengine kwa namna hiyo, na mfumo wa hivi sasa wa Umoja wa Mataifa ndio umesababisha migogoro mingi kama Palestina, Yemen na kwengeneko kushindwa kutanzuliwa, amesema Rais Ramaphosa. Basi nadhani nimeweza kujibu masuala hayo kwa pamoja kwa ufupi kabisa. na sasa kuna maswali mengi kuhusu jukumu la ushirika wa NATO katika uvamizi wa Rasia. Na nimevuta lako Juma o Kazuri Moshi wa Ugembe, Tabora, Tanzania, unauliza ni kwa nini umoja wa kujihemi NATO umeshindwa kupeleka wanajeshi wake nchini Ukraine ili wakadhibiti mauaji yanayofanywa na Rasia. Kwa kweli, tangu mwanzo, viongozi wa NATO wamesema hawawezi kuingilia kati uvamizi huo kwa vile hawakutaka kupanua vita hivyo hadi nchi zao na kuzuia kutokea vita vya tatu vya dunia. Wangeingilia kati, ingekuwa ni vita kati ya NATO na Rusia, na hiyo ingechukuliwa kwamba ni vita vya tatu duniani. Na rais Joe Biden amekuwa akisema jambo hilo tangu mwanzo, na yeye ndiye aliyotangaza mwanzo kwamba Rusia itavamia Ukraine akionya na uvamizi huo wa zaidi wa mwezi mmoja uliopita, amekuwa akisema kwamba hataki kuingilia kati, hapeleki wanajeshi wa Marekani kwa sababu hiyo itakuwa ni vita vitatu vya dunia. Mbali na hayo, wachambuzi wa kijeshi na kisiasa wanasema mataifa ya Magharibi hayakutaka kuingilia kati moja kwa moja, wakihofia kwamba Rais Putin vilevile angeliweza kutumia silaha za nyuklea, na alitahadharisha mwanzoni mwa vita kwamba anaweka kikosi chake cha nyuklea katika hali ya tahadhari. Kwa hivyo kulikuwa na uwezekano angetumia silaha za nyuklia pindi nchi za magharibi zingeingilia kati. Na mwisho ni kwamba NATO huingilia kati pindi mwanachama wake anashambuliwa, na kwa vile Ukraine si mwanachama wa NATO, haikuona haja ya kuingilia moja kwa moja. Na tukirudia maelezo ya Rais Ramaphosa wa Afrika Kusini ni kwamba ingelikuwa baraza la usalama lingetaka kuidhinisha mpango wa kuingilia kati mashambulizi ya Rasia, ingelibidi kupata idhini kutoka wajumbe 15 wa baraza hilo, na kwa vile Rasia ni mwanachama wa kudumu ingelitumia kura yake ya turufu kuzuia jambo hilo. Kwa hivyo unaona, mfumo huo ambapo ni mataifa matano pekee yenye kura ya turufu ambapo pindi panatokea swala ambalo haliambatani na masilahi ya mataifa hayo matano, akipiga kura ya hapana, hapo ametumia kura ya turufu. Hakuna kinaweza kuendelea mbele katika mswada utakawasilishwa kwenye baraza la usalama, ambalo linashughulikia maswala ya vita na amani, na hivyo wasingeweza kupeleka walinda amani au kikosi chochote cha Umoja wa Mataifa kuzuia uvamizi wa Russia huko Ukraine. Asante. Kuna maswali mengi kuhusu Ukraini hii leo lakini, hivi sasa nitageukia athari za mzozo huo huko Afrika, ambapo Joshua mjukuu wa Nila, mkazi wa Mkuyuni, Mwanza, Tanzania, unauliza kwa nini bara la Afrika linategemea vitu vingi kutoka Ulaya. Hii ni shida kubwa na watu wengi wameshangaa, hasa kuona nchi za Afrika <laughs> zinategemea sana ngano na mafuta ya kupika kutoka Ukraini na Rusia. Jibu rahisi wa wachambuzi wanasema ni kwamba nchi za kiafrika hazijajipanga kabisa kujitegemea kiuchumi na kimaendeleo. Na hili ni kwa sababu gani? Wataalamu wa benki kuu ya dunia wanasema kunahitajika mipango kabambe ya maendeleo na kilimo kuweza kujitegemea. Ingawa wanasema kuna juhudi za mipango kama hiyo, kama tangazo la Lagos kujitegemea kiafya au mapinduzi ya kijani miaka ya 1980 hadi 90, ambapo nchi za Afrika zimeshindwa kuingilia katika mapinduzi hayo, ambapo nchi za Asia zilifanikiwa. Sasa nini imesababisha hali yoyote? Wachambuzi wanasema ni ukosefu wa utekelezaji miradi hiyo, rushwa na utawala mbaya miongoni mwa nchi za Afrika; ni mambo imesababisha nchi za Afrika kutegemea bidhaa kutoka nchi za nje na kushindwa kuzalisha bidhaa zake kutosha kuweza kujitegemea. Ingawa bara hilo la Afrika ndio utajiri mkubwa wa madini na yenye ardhi yenye rutuba nyingi, Afrika inaweza kujitegemea kwa chakula na mahitaji yake yote ya msingi, pindi patakuwa na utawala bora, kukomeshwa rushwa na mipango kabambe ya maendeleo, wanasema wataalamu wa kimataifa. Tukiendelea na maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tuna maswala mazuri kabisa kutoka wasikilizaji wetu wanaotuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Hivyo hivi sasa zamu ni yako Frolian Henrik Ngelema wa Bukoba Vijijini, Bugengere, unauliza, nini chanzo kikuu cha vita vya mashariki ya Congo na nani ana wafadhili wa wapiganaji wa M23? Halafu nauliza je, jamii ya Karamojong ina ushawishi gani nchini Uganda? Kwako abdu shakur Abud. <laughs> Naam, Kennes, mimi kwanza nitakuuliza wewe, kutoka Uganda, raia wa Uganda, watu wa Karamoja wana ushawishi gani katika siasa za Uganda? Maanake msikilizaji hakufafanua wazi anataka nini kuhusiana na Wakaramajong. Kwa kweli jamii ya Karamojong haina ushawishi mkubwa sana katika siasa za Uganda, lakini ni kwa sababu ni sehemu ambayo miaka mingi imepigwa sana na umaskini. Kwa miaka mingi Wakaramojong wamekuwa mafukara, watu ambao wanategemea wizi wa ng'ombe pamoja na ufugaji wa ng'ombe litakalotangulia ukipenda, na ni sehemu ambayo ilikosa u, u, u, usalama kwa muda mrefu kiasi kwamba rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni alilazimika kutuma kule vikosi maalumu vya jeshi kupambana na wakaramojong ili wakaweke chini silaha na waachane na wizi wa ng'ombe, wakumbatie maisha ya sasa, na ikaripotiwa kwamba alifanikiwa kufanya hivyo. Sasa ikija katika siasa, kila mwaka anatumia swala la wakaramojong kubadili fikira zao na kuanza kuishi maisha ya sasa na kurejesha usalama katika sehemu ile kuwa mojawapo ya swala muhimu, kueleza raia wote wa Uganda kwamba kama alibadilisha fikira za Wakaramojong na wakakubali maendeleo, kama alirejesha usalama Karamojong, basi Uganda chini yake itakuwa ni nchi iliyo salama na yenye maendeleo. Ni hivyo tu, hakuna ushawishi mkubwa wa Wakaramojong nchini Uganda, lakini kama hilo lilifanikiwa pia lina maswali mengi, kwa sababu idadi kubwa ya watoto wanaopatikana katika jiji la Kampala kama watoto chokora wanavyosema wale, wanaoishi mitaani, wanaoishi barabarani, wanatoka jamii ya Karamojong. Bado, bado kuna kazi, bado kuna ufukara, bado kuna ukosefu wa usalama na bado kuna uwizi wa mifugo unaendelea Karamojong. Asante sana Kenneth, umelijibu swala vizuri kabisa. Kwa hivyo hawana ushawishi katika siasa za Uganda. Muda hauturuhusu kuendelea mbele, swala hilo la vita huko mashariki mwa DRC tutalizungumzia wakati mwingine. Tunajua viongozi wa Afrika Mashariki wanakutana huko Nairobi kulizungumzia swala hilo. Hadi wakati huo, kwa niaba yako mimi ni Abdu Shakur Abud, hivi sasa ninampisha pia Mje Muridhi atuletee viji mambo. Kwaherini. Right, msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho sina shaka unajua ni wakati gani? Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na vitimbi vya wiki, ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Viji mambo hii leo inaanzia hapa Marekani, ambapo Marekani mmoja Brandford Wizo, jina lake hilo, mwenye umri wa miaka 38 wa mji wa Porti Lusi, jimbo la Florida, amefanya maajabu wiki hii. Kwa mujibu wa polisi wa kaunti itwayo Martin, Branford ambaye msikilizaji, alikuwa anajiburudisha katika baa moja katika mji huo, aliiba gari la wenyewe ili kutafuta gari lake mwenyewe, ambalo alisema lilikuwa limepotea. Maajabu. Polisi wamesema kwamba baada ya vinywaji kadhaa katika baa hiyo, bwana huyo alitafuta gari lake asilipate, na ndio akaamua kwamba angeiba la mwingine ili kulitafuta lake. Lakini msikilizaji, stori haikuishia hapo. Haya msikilizaji, ni mambo ambayo labda ungefikiria ni kama filamu namna hii. Mtu huyo amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kwamba kwa namna fulani aliishia kwenye njia ya treni kando na hifadhi ya mto uitwao Indian. Hapo ndipo Wizo anadai kwamba gari alilokuwa ameliiba lilisimama ghafla na kwenye reli, huku nayo treni ikija kwa kasi. Bahati nzuri, msikilizaji, sekunde chache kabla ya treni hiyo kuligonga na kuliharibu gari hilo, Wizo alifanikiwa kufungua mlango na kutoroka mbio huku akiliacha gari hilo kwenye reli. Ndani ya sekunde chache treni hiyo iligonga gari hilo, msikilizaji, na kuliingiza kwenye nyumba iliokuwa karibu, wenyewe wakiwa wamelala. Kwa bahati nzuri pia, wenye nyumba hawakujeruhiwa, ingawa sauti ya mlipuko wa gari lisilokuwa na dereva ambalo liligonga ubavu wa nyumba yao ilikuwa ya kutetemesha. Tukirudi kwa Wizo, ni kwamba alikuwa hajamaliza vituko vyake, msikilizaji. Polisi wamesema kwamba aliendelea hadi kwenye duka la kuuza matunda lililokuwa karibu, ambapo aliharibu biashara hiyo, kisha akajaribu kuiba forklift iliyokuwa karibu. Mwisho wa wizo alisema aliona ni vyema kusimamisha gari la polisi msikilizaji, ili kuwaeleza maafisa kwamba alikuwa akitafuta gari lake. Bahati mbaya kwake hakujua kwamba maafisa hao msikilizaji, walikuwa katika doria ya kumtafuta yeye. Radford Fwitso alikamatwa na kushtakiwa kwa wizi na uhalifu mwingine. Polisi wanasema kwamba watamfungulia mashtaka ya ziada wiki ijayo, ingawa hawakusema ni yapi. Tukitoka kwa watu waibao gari la wenyewe ili kutafuta gari lao wenyewe, twende mpaka Kamerun. Paka mmoja katika nchi hiyo amewashangaza wanakijiji baada ya kujifungua vijipaka ishirini na nane kwa wakati mmoja. hayo yametokea katika mji wa Meva Moboto, kaskazini mwa nchi hiyo, ambako wanavijiji wameonekana wakipanga foleni wakitoka vijiji mbalimbali mbali, ili kushuhudia kile wanachokiita maajabu ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika eneo hilo, kwa mujibu wa mashahidi. Kwa kawaida, msikilizaji, paka kwa wakati mmoja huzaa mtoto mmoja hadi kumi na wakiongezeka sana wanafika kumi na wawili namna hii. Maafisa wa utawala katika eneo hilo wamesema watawatuma maafisa wa afya ya wanyama ili kumfanyia utafiti paka huyo mwenye umri wa takriban miaka miwili na kubaini iwapo tukio hilo litakuwa ni la mara moja tu au huenda akaendelea na uzazi wa paka wengi katika maisha yake ya baadaye. Msikilizaji, umri wa wastani wa paka ni takriban miaka kumi na mitano na kwa hayo kuhusu paka wazao watoto zaidi ya ishirini na nne. na muda wangu hapa studio unaniambia ning'atuke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi. Na kabla sijaondoka, kama kawaida, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba paka akiondoka panya utawala. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Barabara kabisa. Ni matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Ama kwa kweli, dunia imejaa viji mambo. Nami nakusomea muktasari wa habari kwa ufupi tu, kabla hatujakamilisha matangazo yetu. Ukrain iko tayari kwa ajili ya mapigano magumu na vikosi vya Rusia vinavyoingia mashariki mwa nchi. Amesema hayo leo Rais Volodimir Zelenski siku moja baada ya shambulizi la kombora kupiga mashariki, tukio ambalo maafisa wanasema limeua raia hamsini waliokuwa wanajaribu kuhamishwa. Na mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths anatoa wito wa kusitishwa kwa mapigano nchini Ukrain. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.