Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu, Septemba 30 mwaka wa 2024. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, ch Chuchu Redio Zanzibar, Redio Rakombu na Ghana, RTGL Radio Butembo DRC, sasa redio Bungoma Kenya, redio mitume Kitale Kenya na UBC radio kote nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni katika ripoti zetu leo. Watu wanane wafariki dunia nchini Rwanda kutokana na virusi vya Marburg. Na katika taarifa nyingine, Umoja wa Falme za Kiarabu wasema kwamba makazi ya balozi wake mjini Khartoum yameshambuliwa na ndege za kijeshi za Sudan. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Israeli imesema Jumapili kwamba imepiga malengo ya wahodhi wa Yemen, yakiwa majibu kwa mashambulizi ya awali yaliyofanywa na wanamgambo wanaungwa mkono na Iran katika siku mbili zilizopita, na hivyo kufungua ukurasa mpya kwenye mapigano ya Mashariki ya Kati. Mashambulizi ya Israeli yaliua takriban watu wanne na kujeruhi wengine 29, wizara ya afya inayoendeshwa na wahodhi imesema katika taarifa yake. Wakazi wamesema shambulizi hilo limesababisha ukosefu wa umeme katika sehemu nyingi za mji wa Hodeida. Jeshi la Israeli limesema katika taarifa yake kuwa darzeni ya ndege zikiwemo zile za kivita zilishambulia vinu vya kuzalisha umeme mjini Hodeida na kwenye bandari ya Ras Isa. Lilikuwa ni shambulizi la pili la Israel nchini Yemen ndani ya miezi miwili. Mwezi Julai, ndege za kivita za Israel zilipiga malengo ya kijeshi ya wahodhi karibu na Hodeida baada ya droni ya Yemen kuishambulia Tel Aviv na kuwa mtu mmoja. Wanamgambo wa kihodhi wa Yemen wanaoungwa mkono na Iran wamekuwa mara kwa mara wakirusha silaha pamoja na ndege zisizo na rubani wakidai kuwaunga mkono wa Palestina tangu vita vya Gaza vilipoanza. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump Jumapili, wakati akiwa kwenye mkutano wa kisiasa jimboni Pennsylvania, amewakashifu wahamiaji waliopo nchini kinyume cha sheria huu ulikuwa mkutano wake wa nne ndani ya mwezi mmoja kwenye jimbo hilo lenye ushindani mkali Trump alipokuwa katika mji wa Erie aliwataja baadhi ya wahamiaji kuwa hatari akirudia neno hilo zaidi ya mara kumi kwenye hotuba yake ya saa mbili ingawa hakuna takwimu za kitaifa zinazoonyesha uhalifu unaotekelezwa na wahamiaji wasio na nyaraka halali utafiti umeonyesha kuwa hawatendi uhalifu kwa kiwango kikubwa kama wanavyofanya wale waliozaliwa hapa Marekani Trump anaamini kuwa suala la uhamiaji ni muhimu kwenye kampeni zake kuliko maswala mengine ikiwemo uchumi. Hii si mara ya kwanza kwa Trump kuwatishia wahamiaji wasio na nyaraka halali wakati wa kampeni zake za urais. Hapo Juni 2015 alipokuwa akitangaza kuwania kwake kwenye uchaguzi wa 2016, Trump alituhumu Mexico kwa kutuma wabakaji pamoja na wahalifu wengine hapa Marekani na Umoja wa Falme za Kiarabu mapema leo umesema makazi ya balozi wake mjini Khartoum yameshambuliwa na ndege ya, ya kijeshi ya Sudan, ikilaani shambulizi hilo iliyolitaja kuwa shambulizi la kinyama. Patrick Ndwimana hapa anatuarifu zaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Umoja wa Falme za Kiarabu imesema katika taarifa kwamba shambulizi kwenye makazi ya balozi wake lilisababisha uharibifu mkubwa kwenye jengo hilo. Jeshi la Sudan halikutoa maelezo mara moja kuhusu tuhuma hizo. Jeshi la Sudan mara kadhaa limeushtumu Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kuwapatia silaha na misaada kikosi cha wanamgambo cha Rapid Support Forces, RSF, katika vita vya Sudan vya miezi 17. Taifa hilo la Ghuba linakanusha tuhuma hizo. Wafuatiliaji wa vikwazo vya Umoja Mataifa walielezea tuhuma hizo kuwa za kuaminika, kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu ulitoa msaada wa kijeshi kwa RSF. Vita vilizuka mwaka jana kati ya jeshi la Sudan na RSF juu ya kuandaa uchaguzi ulio huru Umoja wa Mataifa unasema takriban watu milioni 25, nusu ya wananchi wa Sudan, wanahitaji msaada. Kuna hatari ya njaa na baadhi ya watu milioni nane walihama makazi yao. Wizara inasisitiza umuhimu wa kulinda majengo yake ya kidiplomasia na makazi ya wa wafanyakazi wa ubalozi kwa mujibu wa mikataba na desturi kuhusu uhusiano wa kidiplomasia, taarifa ya umoja wa falme za kiarabu iliongeza. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Majimbo ya kusini mashariki mwa Marekani yanaendelea kukabiliana na vifo pamoja na ukosefu wa vifaa muhimu kwenye maeneo ya ndani, huku nyumba zikiharibiwa kutokana na kimbunga Helen ambacho maafisa wamesema kitakuwa na athari kubwa. Gavana wa North Carolina Roy Cooper amesema Jumapili kwamba idadi ya vifo kwenye jimbo hilo imefikia kumi na moja wakati ikitarajiwa kuongezeka huku timu za uokozi zikijitahidi kufikia maeneo ya ndani yaliyokumbwa na mafuriko pamoja na kukaribika kwa miundo mbinu kama vile barabara. Jimboni Florida, na hasa kwenye kaunti ya Big Bend, wakazi wameripotiwa kupoteza karibu kila kitu huku asilimia 97 wakiwa hawana umeme kutokana na kimbunga hicho. Rais wa Marekani Joe Biden Jumamosi alisema kuwa uharibifu wa Helen umekuwa mkubwa, huku akiahidi msaada wa serikali kuu kwenye majimbo yaliyoathiriwa. Helen ni kimbunga cha nane kutoka bahari ya Atlantic kupiga Marekani kwenye msimu huu wa vibunga ulioanza Juni. Rusia Jumapili imetangaza kwamba waziri mkuu Mikhail Mishustin atakutana na rais wa Iran Musud Pezekin mjini Teheran hivi leo Jumatatu. Tangazo hilo limekuja wakati Rasia ikiilani Israel kwa mauaji ya kisiasa ya kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrala mjini Beirut. Mishustin atakuwa na mazungumzo na Peskian na makamu wa kwanza wa rais Mohamed Reza Aref. Taarifa ya serikali imesema mkutano wao unatarajiwa kujadili ushirikiano wa Rasia na Iran katika biashara na uchumi, pamoja na utamaduni miongoni mwa maswala mengine, mataifa ya Magharibi yanashutumu Iran kwa kuipatia Moscow silaha pamoja na droni kwenye vita vyake na Ukraine, suala ambalo Teheran imeendelea kukanusha. Pezeshkian pia amepangiwa kufanya mazungumzo na rais wa Rusia Vladimir Putin wakati wa ziara yake ya Rusia mwezi ujao kwenye mkutano wa BRICS. Baada ya kuondoka Iran, waziri mkuu wa Rusia atahudhuria mkutano wa uchumi wa Eurasia Jumanne nchini Armenia. Rasia mara nyingi huiona, ama huona umoja wa kiuchumi wa Eurasia kama mbadala wa makundi ya kisiasa na kiuchumi ya magharibi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya America, Washington DC. Watu wanane wamefariki dunia nchini Rwanda kufuatia maambukizi ya virusi hatari vya Marburg vilivyogunduliwa nchini humo wiki iliyopita. Wizara ya afya nchini humo inasema inaendelea kufanya jitihada za kugundua ni wapi virusi hivyo hatari vimetokea. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karamera ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika mkutano wa waandishi wa habari mjini Kigali, waziri wa afya Dr Saben Sanzimana akiwa pamoja na mwakilishi wa shirika la afya ulimwenguni WHO nchini Rwanda wamethibitisha kwamba miongoni mwa watu hao wanane waliofariki dunia wengi wao ni wahudumu wa afya katika hospitali mbalimbali mbali nchini. Pia waziri wa afya amesema kwamba watu wengine kumi na wanane wanaendelea kulazwa mahospitalini huku wakiwa katika uangalizi maalum ili wasiambukize watu wengine. Kwa bahati mbaya tumeshawapoteza wagonjwa wanane na kuna wengine kumi na wanane ambao wameambukia ugonjwa huo ambao tunaendelea kuwahudumia kwa ukaribu. Lakini kama nilivyosema hapo kabla, kuanzia jana hadi sasa tunaendelea kufanya uchunguzi kugundua watu wengine ambao hapo kabla waliwahi kuwa na mawasiliano na waathirika hao, na hao tumeshapata idadi ya watu mia tatu, na huenda idadi hii ikaongezeka. Hadi sasa bado haijajulikana virusi hivi vimetokea wapi kuingia Rwanda, lakini mwaka uliopita virusi kama hivi vilitokea katika nchi jirani katika mkoa wa Kagera. Hata hivyo serikali inasema imejizatiti kuhakikisha inajua chimbuko la ugonjwa huo, ingawa kwa maoni ya waziri wa afya, uchunguzi huu huenda ukachukua muda. Hadi sasa bado hatujamaliza uchunguzi wetu, maana tunaendelea kufuatilia ni wapi hasa virusi hivi vimetokea, na inawezekana ikawa ni changamoto kubwa, hasa kugundua ni wapi vimetokea. Tunacho kipa umuhimu mkubwa, hata hivyo Nikupambana haraka kusitisha kusambaa kwake miongoni mwa wananchi. Shirika la afya ulimwenguni WHO tayari limetangaza kwamba linajiandaa kusaidia Rwanda kukabiliana na virusi hivi na mkulugenzi wake mkuu D Tedros Adhanom Riesus amedhibitisha hilo. Makilishi mkazi wa nchini Rwanda, D Brian Chilombo, amesema mapema wiki hii timu ya watu saba kutoka makao makuu ya shirika hilo watawasili Rwanda kutowa msaada We'll timu ya watu attendent saba watakuja hapa na watajiunga na kundi la wataalamu wa afya Rwanda katika maeneo mbalimbali kote nchini kwa ajili ya kutoa msaada wa uchunguzi. Hawa ni watu watakaosaidia pia kutoa maelekezo ya kitaalamu ili kukabiliana na ugonjwa huu. Wizara ya afya imesema mazishi ya waathirika yanafanywa kwa njia maalum ili kuepuka kuambukiza watu wengine virusi hivi hatari vya mabag wataalamu wa afya wanasema maambukizi ya virusi hivi husababishwa na mtu anapogusa majimaji ya mwathirika, na dalili zake huanza kuonekana kuanzia siku tatu hadi wiki tatu, huku dalili hizi pia zikiwa ni pamoja na homa kali, kichwa kuwanga kupindukia, kuharisha na kutapika. Tayari ubalozi wa Marekani mjini Kigali umewatahadharisha wafanyakazi wake kusalia majumbani hadi hali ya mambo itakaporejea kuwa ya kawaida. Silvanos Kalemera, sauti Amerika, Kigali. Hiyo wanasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hivi sasa namkaribisha tena Harrison Kamau aendelee kwa kusomea habari zaidi za dunia. Maelfu ya waandamanaji wakipeperusha bendera ya Ureno na kuimba wimbo wa taifa walikusanyika mjini Lisbon Jumapili kuonyesha ghadhabu yao kwa uhamiaji haramu usiodhibitiwa. Waandamanaji walibeba mabango wakitaka kumalizwa kwa uhamiaji mkubwa, kufukuzwa nchini kwa wahamiaji wasio na nyaraka halali. Maandamano hayo yaliitishwa na chama cha upinzani cha Chega chenye msimamo wa mrengo wa kulia ambacho ni cha tatu kwa ukubwa nchini humo. Mbunge wa chama hicho Rui Afonso amesema Ureno pamoja na mataifa mengine ya Ulaya yameshindwa kudhibiti wimbi la wahamiaji, hali inayozua wasiwasi wa ukosefu wa usalama kwa sababu hatujui historia yao. Amesema kuwa mataifa ya Ulaya hayana uwezo wa kutosha kushughulikia wahamiaji ambao wakati mwingine wanalazimika kuishi mitaani, huku baadhi wakitumbukia kwenye uhalifu. Miongoni mwa waandamanaji alikuwemo kiongozi wa chama hicho Andrei Ventura. Chama chake kiliongeza viti vyake kwa zaidi ya mara nne kwenye uchaguzi mkuu mwaka huo. Na waziri wa sheria wa Norway Emily Engamei amesema Jumapili kwamba huenda nchi yake ikajenga ukuta kwenye mpaka wake na Rasia wenye urefu wa kilomita 198, hatua inaonekana kuchochewa na nchi jirani ya Finland. Mel amesema kuwa mradi huo ni muhimu kwa kuwa utazuia watu kuvuka, pamoja na kuwepo kwa teknolojia inayoweza kugundua pale watu wanapokaribia mpaka huo. Amesema kuwa Norway inaendelea kutathmini namna ya kuimarisha usalama kwenye mpaka huo, iwe ni kwa njia ya kujenga ukuta, kuongeza maafisa wa mpakani au kuimarisha uangalizi. Waziri huyu alisema kuwa iwapo hali ya usalama itatia mashaka kwenye mpaka huo, basi serikali ya Norway ipo tayari kuufunga mara moja. Mel alitembelea Finland msimu huu wa joto, ili kujionea namna taifa hilo lilivyoweza kufunga mpaka wake na Rusia wenye urefu wa kilomita 1340. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Harison Kamau, tuendelee na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Muungano wa mashirika ya kinamama kwa ajili ya haki za mwanamke na mtoto mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaomba waziri wa sheria kuamrisha majaji kuwasikiliza wanawake wote wanaofungwa katika jela mbalimbali, kwani wengi wanapitia hali mbaya. Oster Malivika anaarifu zaidi. Kwa tunalala vibaya sana. Akizungumza na sauti ya Amerika dakika chache baada ya kuwatembelea wanawake na watoto wanaopatikana katika gereza ya Kakwangura inayopatikana katika mji wa Butembo, Kivu Kaskazini, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Zawadi Bisomeko, mratibu wa SAFDEF, ikiwa ni muungano wa mashirika ya akina mama kwa ajili ya haki za wanawake na watoto, asema Haki ya wanawake katika gereza ni mbaya sana, ikiwemo Kakwangura mjini Butembo pamoja na Beni. Kuna wanawake ambao wana watoto wa kunyonya ambao walikuwa wanaishi katika hali yenyewe inaweza kuletea magonjwa kwao na hata pia kwa watoto, na ni ile ilitusukuma tuseme ijapokuwa saa zingine kunao ambao walivunja sheria, lakini ni watu isetu waishi kama watu. Zawadi amesema gereza nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa njia ya kwenda kaburini. Jela kwetu hapa Butembo imekuwa kama ni mahali pa mateso, ni mahali wapeleke mtu kusudi afikie hata kufa, sababu ukiangalia wakati unapoingia kwenye jela ya Kakwangura harufu zinakuanza kwa mlango. Sasa unajiuliza yule anayeishi katika jela hile kila siku anaishi hali gani na atatoka kule na hali gani? Ni sherti mahakama iweze kusikiliza wafungwa, na wale wanawake ambao wanaishi katika hile jela wafungulia, na kila mtu ajua amefungwa sababu ya kosa gani. Wafungwa wakiomba waziri wa justice Costa Mutamba kutembelea gereza zote mikoani baada ya kuwaondosha baadhi ya wafungwa makala mjini Kinjasa. Wafungwa wengi wakiwa na zaidi ya mwaka mmoja bila hata kusikilizwa, wakiwa gerezani kama mama huyu mfungwa katika gereza ya Kakwangura mjini Butembo. Tunalomba wakubwa watusaidie, wakuwe na tusambisha inaomba banakusambisha na banatufungula juu tuko huku, vengine vanamaliza mwaka maneno zavo hazina wakufatililia, mtu anafaa siku hasambe Sam, juba naomba ka franga hali inayokemewa na mawakili wengi. Mhindo wa sivinywa ni wakili wa wanawake na mtetezi wa haki za binadamu katika muji wa Butembo. Hata kwa chumba ya wanawake walikuwa wamefungiwa kwenye chumba ndogo ambayo inaweza pokea watu tano, watu makumi tatu walikuwa huku kwa beni, vile inakuwa shida hata beni kweli. Tulikuwa tunakuwa na selile ya wanawake me wamekuwa wengi parapro ya kapasite dakey una, kwa sasa prizo ya tunakuwa na wafungwa zaidi ya elfu moja mia sita. Hata gereza la wamama ilikuwa na kapasite ya watu makumi tatu, mekwa sasa wanakuwa makumi saba. Hiyo inakuwa shida. Safdef imesaidia ujenzi wa chumba kimoja cha wanawake katika gereza ya Kakwangura mjini Butembo, kujaribu kusaidia na kuboresha hali ya wafungwa. Osalma Livika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam ni kibao Efra Kata na Kofi Olomide, Lo Grand Mopao. Amesikia mambo hayo harmazito, mazito kwelikweli! <laughs> E, mambo safi sana ndani ya Kumekucha Kucha Afrika hapa Washington DC. Mivutano inaendelea kuongezeka kati ya Israel na kundi la Hezbolah linaloungwa mkono na Iran baada ya mauaji ya kiongozi wake Hassan Nasrala hapo Ijumaa. Israel imesema Jumapili kwamba ilimuua afisa mwingine wa ngazi ya juu, huku ikijiandaa dhidi ya ulipizaji kisasi kutoka Hezbolah au Iran. Patrick Ndwimana anatueleza zaidi. Jeshi la Israel liliendelea na mashambulizi kwenye malengo ya Hezbolah jana Jumapili, siku moja baada ya kundi hilo kutangaza kuwa kiongozi wake Hassan Nasrala aliuawa katika shambulizi la anga la Israel Jumapili. Jeshi la Israeli lilisema lilimuua Nabil Kauk, naibu kiongozi wa baraza kuu la Hezbollah katika shambulizi la Jumamosi. Maelfu ya raia wa Lebanon wameendelea kuhama makazi yao wakihofia mashambulizi ya Israel, huku serikali ya Lebanon ikisema takriban watu laki mbili na nusu wako katika kambi na wengine laki moja wanaishi kwa marafiki na ndugu zao. Waisrael wamefurahishwa sana na mauaji ya Nasrallah ambaye aliongoza mashambulizi ya Hezbollah dhidi ya Israel kwa zaidi ya miongo mitatu. Ripoti za vyombo vya habari vya Israel zimesema operesheni hiyo iliandaliwa kwa zaidi ya mwongo mmoja na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alimuita kiongozi wa kigaidi Nasrala. Loya, Serikali ya Israeli imemwangamiza muuaji mkuu Hassan Nasrala Tumelipiza kisasi dhidi ya mtu ambaye alihusika na mauaji mengi sana ya wa Waisraeli na raia wengi wa mataifa mengine wakiwemo mamia ya Wamarekani. Pamoja na Nasrallah, Israeli ilimuua naibu kamanda wa kikosi cha mapinduzi cha Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema kifo chake hakitapita bila kulipizwa na Iran, ilitangaza siku tano za maombolezo ya Nasrallah. Wachambuzi wa Israeli wanasema wanatarajia ulipizaji kisasi dhidi ya mauaji ya Nasrallah, lakini mashambulizi yanaweza kuelekezwa kwa Waisrael au Wayahudi waishio ughaibuni. Kanali Mary Eisen ni mkurugenzi wa taasisi ya kimataifa ya kupambana na ugaidi nchini Israel na mtaalamu wa masuala ya Hezbolah. Amelitaja shambulizi la Hezbolah kwenye ubalozi wa Israel mjini Buenos Aires mwaka 1992 ambalo liliua watu 29 kama mfano. Le, sijui Irani itafanya nini. Nadhani bila shaka watalipiza kisasi. Nadhani watatumia mbinu iliyokuwa inatumiwa na Hezbollah, watatumia vikosi walivyounda kwa pamoja, kikosi cha mapinduzi cha Iran cha Al-Quds. Nadhani watalipiza kisasi katika maeneo mengi ulimwenguni. Israeli iliwataka raia wake waishie ughaibuni kuchukua tahadhari na ilizidisha ulinzi kuzunguka balozi zake zilizoko kwingine duniani, lakini Aisen anasema Licha ya kuuawa kwa Nasrala na afisa mwengine mkuu Hezbola, bado ni tishio kubwa kwa Israel. Hii haihusu kuangamiza, sio kutokomeza. Huu sio mwisho wa mchezo, na Hezbola imekuwa katika vita kwa muda mrefu. Maana yake kwa haraka, na haya ni maoni yangu ya tatu, haihusu kuangamiza, lakini pia Israel inaendelea kukabiliwa na vitisho vya kijeshi. Licha kutokuwepo kwa Nasrala, Israeli inasema inaendelea na malengo yale yale, kuidhoofisha Hezbola ili Waisraeli elfu 63 waliolazimika kuhama makazi yao kutokana na mashambulizi ya roketi za Hezbola waweze kurudi nyumbani kwao kwenye mpaka na Lebanon na kuwaokoa mateka 101 wa Israeli wanaoendelea kushikiliwa na Hamas huko Gaza. Hezbola ilisema itasitisha mashambulizi ya roketi iwapo kuna sitisho la mapigano katika vita vya Israel dhidi ya Hamas huko Gaza. miundo <muchos> msingi ya shule ni muhimu katika mafanikio na ubora wa elimu kwa wanafunzi. Miundo msingi ikijumuisha madarasa, maabara, maktaba, mabweni kwa shule za kulala, ambapo wanafunzi hupata mazingira bora ya kupumzika baada ya kumaliza masomo ya siku. Maeneo mengi ya vijijini yanakabiliwa na uhaba wa miundo msingi bora ya elimu, ila kupitia ushirikiano wa serikali na kampuni za kibinafsi, hali hiyo imeboreshwa, kama anavyoripoti Amina Chombo katika jamii na maendeleo nchini Kenya. Ujenzi wa madarasa na majengo mengine kwenye taasisi za elimu unatekelezwa na serikali na kampuni za kibinafsi. Mfano ni katika majimbo ya Mombasa na Kwale, ambapo kampuni ya kimataifa ya uchimbaji madini ya Best imechangia katika ujenzi wa miundo msingi ya shule za awali hadi zile za sekondari. Kampuni hiyo imekuwa ikitenga asilimia moja ya mapato yake kwa miradi ya kijamii kupitia kamati za kijamii. Katika majimbo ya Kwale na Likoni, maeneo yaliyoathirika na uchimbaji madini, yamepokea miradi ya elimu, kama anavyosimulia Mwanaidi Ali, afisa wa masuala ya jamii kuhusu stadi za maisha kwenye kampuni hiyo ya Base Titanium. tumeweza kujenga mashule, hospitali na pia vile vile ku equip some of these institutions kwa kupeana madawati ya kuweza kusaidia wanafunzi kuweza ku decongest madarasa na tumeweza kupiana ufadhili wa masomo kwa wanafunzi wale wanaomaliza darasa la nane wakaelekea kidato cha kwanza na waliomaliza kidato cha nne kuelekea vyo vikuu. Na pia vile vile kwa wale wanafunzi ambao hawakuweza kumaliza darasa la nane, waliweza kuachia katikati, tumeweza kuwapeleka vyuo vya kufundi ili waweze kupata skills tofauti, tofauti. Wakati ambapo kampuni hiyo inahitimisha uchimbaji madini nchini Kenya kufikia mwishoni mwa mwaka huu, shughuli ambao waliifanya kwa miaka kumi, mijengo iliyoweka itasalia kama kumbukumbu kumbu ya kampuni hiyo. Katika shule ya upili ya Msambweni ni mradi wa bweni la wanafunzi . Shule hiyo ilikuwa na uhaba wa mabweni, hali ambayo ilichangia msongamano wa wanafunzi. Andrew Etoto ni naibu mwalimu mkuu wa shule hiyo. Kabla ya mradi uh, tulikuwa na watoto wengi kuliko um, mabweni ambayo tulikuwa nayo, na ilitubidi ili wakati huo tutumie madarasa kama mabweni, na kwa sasa hivi hilo uh, bweni ambalo lilijengwa linahifadhi watoto mia moja na hamsini yeah. nimesaidia kwa performance kwa sababu uh, wakiwa na kulala kwa ulio na utulivu mwishowe pia wakiamka wa kufresh kwa, kwa ajili ya masomo kwa wakati, maanake nyakati hizo ilikuwa ni waamke watarishe madarasa tena kwa ajili ya masomo ambalo jambo lilikuwa linatatiza na ratiba ya shule hmm. Katika eneo la Lungalunga kwenye jimbo hilo la Kwale, kamati ya jamii na maendeleo kupitia fedha wanazopokea wamejenga miradi ya elimu kwa kuongeza madarasa pamoja na visima vya maji ili kusaidia wanafunzi na jamii kupata bidhaa hiyo muhimu. Bijuma Yusuf Omar ni mwanachama wa kamati hiyo maarufu Sidak. Miradi ambayo tumeifanya ni zaidi ya ishirini na mradi mkubwa zaidi ni wasoko ambao li cost more than 20m. Mradi mwingine tumefanya sehemu inaitwa Kiruku, tumejenga hapo. Tukija kwa kijiji kingine, tumejenga administration block imekost 13m, ambayo iko Kikoneni, second inaendelea, imefika kwenye roofing. Tukija hapa kwa Tubuti, unaiona hiyo hall hapo, pia tumejenga kettle dip, na tunacho hapa nyuma Mshiu tumejenga madarasa madarasa mawili. Kuna sehemu inaitwa mvumoni tumejenga madarasa mawili. Kuna sehemu inaitwa nikapu tumejenga madarasa mawili. Naibu mwalimu mkuu wa shule ya msingi ya Mshiu katika eneo hilo la Lungalunga, Bisofia Manga, anasema madarasa mawili waliojengewa yamesaidia kupunguza msongamano na pia kuongeza idadi ya wanafunzi katika shule hiyo, ambapo darasa moja tumeweka wachekechea, maana madarasa yale ya JSS yalikuwa yachekechea moja tukaliweka chekechea, wale wanaitwa PP1, na moja tukaweka gredi ya kwanza. Sahizi masomo yanaenda vizuri, hakuna shida ya madarasa tena, kila mwalimu anadhibiti darasa lake, na ni madarasa ambayo tumeona yamejengwa kwa mjengo wa kisasa, ambapo watoto wanaenjoi kizungu. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Asante sana Amina Chombo kwa ripoti yako hiyo. Na sasa, namkaribisha tena Harison Kamau wa kusomea muhtasari wa habari za dunia. Israeli imesema Jumapili kwamba imeyapiga malengo ya wahudhi wa Yemen, yakiwa majibu ya mashambulizi ya awali yaliyofanywa na wanamgambo hao wanaungwa mkono na Iran katika siku mbili zilizopita, na hivyo kufungua ukurasa mpya kwenye mapigano ya Mashariki ya Kati. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump Jumapili, wakati akiwa kwenye mkutano wa kisiasa jimboni Pennsylvania, mwakashifu wahamiaji waliopo nchini kinyume cha sheria. Huo ulikuwa ni mkutano ambao ni wa nne mwezi huu huko Pennsylvania, ukiwa wake wa kampeni. Majimbo ya kusini mashariki mwa Marekani yanaendelea kukabiliana na vifo pamoja na ukosefu wa vifaa muhimu kwenye maeneo ya ndani huku nyumba zikiharibiwa kutokana na kimbunga Helen ambacho maafisa wamesema kitakuwa na athari kubwa. Gavana wa North Carolina, Roy Cooper, amesema Jumapili kwamba idadi hiyo ya vifo kwenye jimbo imefika 11 wakati ikitarajiwa kuongezeka huku timu za uokozi zikijitahidi kufikia maeneo ya ndani yaliyokumbwa na mafuriko. Rusia imetangaza Jumapili kwamba waziri mkuu Mikhael Mishustin atakutana na rais wa Iran Masud Pezekian mjini Teheran hivi leo Jumatatu. Tangazo hilo limekuja wakati Rusia ikiilaani Israel kwa mauaji ya kisiasa ya kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrallah mjini Beirut. Mishustin atakuwa na mazungumzo na Pezekian na makamu wa kwanza wa rais Mohamed Reza Aref. Taarifa ya serikali imeongeza, mkutano wao unatarajiwa kujadili ushirikiano wa Russia na Iran katika biashara na uchumi, pamoja na utamaduni na vilevile vile maswala ya kibinadamu. Maelfu ya wahamiaji wakipeperusha bendera ya Ureno na kuimba wimbo wa taifa walikusanyika mjini Lisbon Jumapili kuonyesha ghadhabu yao kwa uhamiaji haramu na usiodhibitiwa. Waandamanaji walibeba mabango wakitaka kumalizwa kwa uhamiaji mkubwa, kufukuzwa nchini kwa wahamiaji wasio na nyaraka. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Ndwimana, hewa nimeshirikiana Harrison Harison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.