Here on VOA One The Hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Na msikilizaji, karibu katika VOA Express kutoka hapa mjini Washington, ikiwa ni Novemba Ne, mwaka huu wa 2024 tunakukaribisha katika dakika 30 za VOA Express hapa studio, naitwa mkamiti kibayasi. E, bila shaka msikilizaji, mambo ni mazuri kabisa. Jumatatu nyingine murwat maridhawa kabisa alasiri kama hii e, ndani ya studio msikilizaji, niko nimekwisha jaa chele kama pishi la mchele langu, jina anaitwa Sunday Shomari nikiungana na mwenzangu Mkamiti, tuko standby kuangusha vitu vizito. Na moja kwa moja Marekani inajiandaa na uchaguzi, uchaguzi mkuu wa rais. Mambo ni mazito kwelikweli. E, wananchi wengi wamekushaanza kupiga kura mapema, lakini wale ambao bado watamalizia kupiga kura zao hapo kesho, siku kubwa kabisa hapa nchini Marekani na duniani kwa ujumla. Uchaguzi ambao e, najua kila mahala unafuatiliwa. Kwa hiyo tutamulika hilo swala la uchaguzi, liko vipi hii leo tutakusomea habari za kimataifa vilevile, vo express namba 5 na burudani ya muziki. Tutakujumuisha pale na wewe pia uweze kuburudika. Tutakushirikisha katika kipengele cha barazani. Kutokana na ongezeko la mauaji ya wanawake, je, ungependa sheria zibadilishwe ili kutoa adhabu kali zaidi kwa wahusika? Hapo ndipo tutakushirikisha wewe msikilizaji katika barazani. Lakini kama mwenzangu Sande Shomari alivyogusia kuhusiana na uchaguzi kuu hapa Marekani. Ndivyo hivyo basi, yamebakia masaa kadhaa mpaka hiyo kesho Jumanne, Novemba tano, ambayo ndio siku ya upigaji kura wa in person, ambapo tunasema watu wanaenda katika vituo vya kupigia kura na kupigia kura, na baadaye kesho hiyo hiyo mshindi atatangazwa. Hivyo basi, tumekusanya maoni ya wasikilizaji wa Marekani waliopo katika majimbo mbalimbali ikiwemo mbali, katika jimbo la Maryland na kutaka kujua mengi kuhusiana na uchaguzi huu wa hapo kesho. Bila shaka Mkamiti, mengi anaendelea hivi sasa, kama ulivyozungumza, vituo vya kupiga kura viko standby, viko wazi, watu wakijiandaa, kwamba wataenda kupiga kura na wengine walipiga kura mapema, wakishamaliza kupiga kura mapema, hali ni ya uchaguzi wenye mvutano wa hali ya juu kuwahi kutokea katika historia ya Marekani. Kura kila mahala, kila jimbo zinaonekana zile za maoni, zipo karibu kwa karibu, na wengi wengi wamejitokeza kupiga kura zao mapema, na kesho tena wengi wengine wanatarajiwa kujitokeza kupiga kura zao moja kwa moja kwao. Tunamulika na kuangalia hawa wapiga kura ambao wanatoka maeneo ya Afrika na waliokwenda kupiga kura, kitu gani ambacho wanazungumza kutokana na mpango waliouona basi. Uh, moja kwa moja tunasonga mbele mpaka katika eneo la Baltimore Maryland, katika eneo la Abadin. Kule Abadini, mkamiti, uh, tunakutana mmoja wa wapiga kura Wilfred Mungasi. Wilfred, huyu abadin ni katika jimbo la Maryland. Bila shaka. Mm -hmm. Na sasa yeye kule ataeleza kwa upande wake anavyoona hali iko vipi. Tutaungana naye atueleze jinsi alivyoshuhudia mpaka sasa e, kwa uzoefu wake anachokiona alichojifunza na kile ambacho anafikiri kinaendelea. Wilfred Mungasi, hebu tueleze kwa upande wako mpaka sasa umejionea hali iko vipi huko katika eneo lako? Kwa maono yangu ya uchaguzi, naona ziko harakati nyingi, watu wengi naona wanajitokeza kupiga kura, wakati wakilinganisha mambo ya um, wakati wanapiga 2020, na mnakumbuka kama huo muda ulikuwa mambo ya COVID ilikuwa imepamba moto sana. Kwa hiyo watu wengi walipigia kura kwenye kwenye yani zile za kutuma zinaenda pale zinapokelewa, na wengine wakawa na, piga mapema ili ku ku, ku keep distance ili ku, watu wanaenda napiga kula ili kujiepusha na maradhi ya covid COVID-19. Lakini kwa sasa hivi um, kweli anbamoto um, zipo pande zote mbili. Kwa hiyo ni watu ambao wanaangalia pale wanaenda, je, naenda kupiga kula kwa ajili ya nini? Napiga kula kwa ajili ya kitu fulani au napiga kula kwa ajili napendelea either Democrat au Republican. Kwa hiyo kila mtu ana maono yao kwao. Nafikiri watu wamejitokeza, uh, wanaenda kupiga kura bado na, na nafikiri kesho ndio siku ya mwisho ambao wanaenda ndio siku maalum ya watu wengi kujitokeza na ndiyo, siku ya mwisho kwenda kupiga kura. Kwa hiyo kwa maono yangu kama nilivyo, kila mtu anaangalia kitu gani ambacho kinamfanya kina aende kupiga kura, lakini nini kinachompeleka kule? Kwangu mimi naangalia watoto, naangalia familia, je huyu mtu ambaye naenda kumpigia kura au huyo mtu ambaye rafiki yangu nataka aende ampigie kura, je, huyo mtu ana, napata kitu gani au anafundisha nini katika familia yangu? Anafundisha nini katika jamii? Na kama sisi watu, watu wa huku ambao tuko diaspora, lazima tuwe na vitu muhimu hata kama hupigi kura au usipigi kura lakini unaweza ukawa ukaweka ukaweka mtu ambaye anasema kwamba na huyu akienda atatuwakilisha sisi kama Watanzania ambao tuko huko. Asante ah, sana. Basi ni mmoja kati wa ya wapiga kura kutoka jimbo la Maryland, Wilfred Mongasi akizungumza na VOA Express kutoka hapa mjini Washington. Tupate burudani ya muziki, Nandi akishirikiana na Harmonize anakuambia usemi sina Sina. Sina. Oh. <totikako> Mapenzi ni mauwa, moyo ni mwangu yanachanua yalishawaitakaga kuniuwa, usishangae najishauwa nilipoteza hamu ya kula ndo maana kila nachonipa na kula iwe papa machura na kula ndo kisa kwa nini nisitulie mfano naninyima nini uporazi ukurie utamunipatsa mm. <laughs> usemi sina nandi ah, na Harmonize <laughs> ni kitu kizuri kweli kweli cha msikilizaji, kama unavyosikia sauti murwati, mambo murwati, nyimbo ambayo inasindikiza uh, Voxpress kutoka jikuu la Marekani Washington DC, sauti maridhawa kabisa hiyo. Mkamiti unaambiwa mm -hmm. usemi ah. Uh -huh. <laughs> <laughs> Haya, msikilizaji, tunazidi Saga kusonga dana. mbele mambo hapa Voxpress ni kuhusiana tu na uchaguzi wa Marekani, tunabaki yeah. hapa nyumbani tunakuhabarisha kile ambacho kinaendelea Lea katika ardhi ya Marekani wakati huu, mpaka pale kesho Novemba tano, mambo yanakuwa vipi? Sasa tunaye msikilizaji mwingine ambaye ni mwanamke kutoka pia jimbo la Maryland uhum. Faith naye anaelezea mtazamo wake kuhusiana na kampeni zinavyoendelea kuelekea upigaji kura wa mwisho hapo kesho, siku ya Jumanne Novemba tano, akiwa ni mmoja kati ya wapiga kura, nini anachosema? Aa, upande wangu kwa kweli nikipitapita naona kama uchaguzi umeshamiri na naona kama mama ana, ana, ana wapenzi wengi, kwa hiyo lakini hatuwezi kusema chochote. Msema kweli ni kesho, msema kweli ni kesho. Kwa kweli kwa wapiga kura siwezi kusema au mama au, kwa sababu ni mama nina, mimi navyodhani mama kama mama vilevile ana qualifications zake na anaonekana ni mtu ambaye anakualify. Ana qualify ana ana uwezo na ana point. Kwa hiyo naamini kwa mtu anayeona ambaye hana labda bias yoyote, nadhani mama anaonekana ni mtu ambaye ana- anastahili ana, ana, ana anastahili kushinda, na kwa mtazamo wangu naona wengi wanampenda, lakini huwezi kujua wengine, unajua mtu anaweza kaongea lakini hujui moyoni mwake, naona kama kuna ushindani, lakini hatujui. anyway, hatuelewi Wamarekani wako vipi tayari kuongozwa na mama, na ukitazama mama hana original ya hapa. Kwa hiyo hilo nalo la kuliangalia. Yeah, kama anavyosema, Wamarekani hatuna uhakika sana kama wako tayari kuongozwa na mama. Kama ukikumbuka kipindi kile Trump alivyokuwa akishindana na mama Hillary, tuliona Hilari alikuwa na pointi lakini hakuweza kupita. Haya, ah, yeah. Huyo anaitwa Faith akitoka hapa jimbo la Maryland naye akitoa maoni yake. Uh, hali ilivyo ya uchaguzi mkamiti, mambo uh, yanasema wazungu wanakwambia nek to nek yani uchaguzi ni mkali kweli kweli haswa. So, lakini sande pia, mbali ya kwamba kuna kinyang'anyiro hiki cha urais, ikumbukwa pia kuna vinyang'anyiro vingine katika ngazi ya majimbo, hali kadhalika serikali za mitaa. Bila shaka, hasa katika hayo majimbo kama walivyozungumza, mfano uh, jimbo la Maryland hapa, senata uh, wanayegombea uh, Hogan ambaye ni Republican na alishawahi kuwa na alishawahi kuwa governor wa jimbo la Maryland. Ni mtu maarufu sana kwenye anarudi tena akishindana mm -hmm. na Angela Osuga Angela, ambaye, Angela alikuwa ni kizazi kipya, <laughs> alikuwa kiongozi kwenye moja ya ya county ya PG county ambayo ina umaarufu na alikuwa pale kwa muda, alifanya kazi nzuri. Kwa hiyo ushindani wao umekuwa ni mkubwa sana, kwa sababu huu mm. wanasema unaweza ukaamua katika lile baraza la Senate kwamba chama gani kina wawakilishi wengi zaidi ambapo hivi sasa ni kama wakati kwa wakati wa kiongozwa na Wademokrat. mm -hmm. lakini wanasema hili jimbo linaweza kuwa linaamua ini kitakuwa na inaangaliwa katika pande mbili za rangi. Hogan anaangaliwa kama mzungu, Angela anaangaliwa kama mtu mweusi. Nam, hapo pana ushindani mkweli kweli, na Angela ni mwanamke hali uh, kadhalika <laughs> kama tunavyoona katika kinyanganyiro cha <inaudible> urais <urize. inaudible> mambo ndivyo hivyo yanavyokwenda. Basi msikilizaji, kaa tayari kupata habari za dunia. Raisi wa mpito wa Chad, Mahamad Idrisi Debi ametishia kuiondoa nchi hiyo ya Afrika ya kati kutoka kwenye kikosi cha kimataifa cha ulinzi ambacho alisema kimeshindwa katika jukumu lake la kukabiliana na makundi ya waasi katika eneo la ziwa Chad. Debi alitoa kauli hiyo Jumapili wakati wa ya ziara yake katika eneo hilo ambalo liko magharibi mwa Chad na pia Nigeria, Niger na Cameron. Takriban no wanajeshi 40 wa Chad waliuawa katika shambulio linaloshukiwa kufanywa na wanamgambo wa Boko Haram. Mwishoni mwa mwezi Oktoba, waziri wa mambo ya nje ya Ujerumani Annalena Babok aliyeahidi ungaji mkono wa nchi yake kwa Ukraine wakati wa ziara ya Jumatatu mjini Kiev kukutana na viongozi wa Ukraine. Babok alisema Ukraine inahitaji kuungwa mkono huku kukiwa na mashambulizi ya anga ya Rasia, wakati nchi inaelekea katika msimu mwingine wa majira ya baridi kali, huku kukiwa na tishio la msaada wa kijeshi wa Korea Kaskazini kwa Rasia. Mfanyizi maarufu wa muziki Quincy Jones alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 91. Msemaji wake amesema alifariki siku ya Jumapili usiku nyumbani kwake mjini Los Angeles, California. Kazi ya kihistoria ya Jones iliendelea kutoka kutengeneza filamu ya muziki ya Thriller na kuweka rekodi ya Michael Jackson hadi filamu ya televisheni zilizoshinda tuzo kwa ushirikiano na Frank Sinatra na Ray Charles. Jones alipanda kutoka kuacha shule ya muziki hadi kufikia kiwango cha juu cha biashara ya muziki na burudani na kwa mmoja wa watendaji wa kwanza weusi kutamba kule Hollywood. Zaidi ya miaka 60 iliyopita ilikuwa vigumu kumpata mtu katika tasnia ya muziki, televisheni au filamu ambaye hakuwa na uhusiano fulani na Jones. Uhispania inapeleka wanajeshi 7500 katika eneo lake la mashariki lililokumbwa na mafuriko makubwa, serikali imesema hii leo, wakati ikikabiliwa na ukosoaji mkubwa kuhusiana na jinsi inavyokabiliana na janga hilo ambalo limesababisha vifo vya takriban watu 217. Jeshi lilituma takriban wanajeshi 5000 mwishoni mwa juma kusaidia kusambaza chakula na maji, kusafisha mitaa na kulinda maduka pamoja na mali dhidi ya waporaji. wengine wangejiunga nao, waziri wa ulinzi Margarita aliiambia redio inayomilikiwa na serikali, RNE. Nhrt kutoka kwake DJ Vurunski akishirikiana na Eugeni wanakuletea mambo mazuri namna hiyo katika VOA Express hivi sasa, tukiwa tunasonga mbele kukaribisha kipengele cha barazani. Sande barazani, nasemaje? Haya basi tuangalie kipengele cha barazani, kipindi cha barazani. Nasema kutokana na ongezeko la mauaji ya wanawake, je, ungependa sheria zibadilishwe ili kutoa adhabu kali zaidi kwa wahusika? DJ Shukuru Musai ameandika, yanapatikana Butembo, bila shaka kabisa angependa wote ambao wanahusika na mauaji ya wanawake wanyongwe mara moja ili iwe funzo kwa wengine. Naye Alan Kaita akiwa Nairobi, Kenya anasema haswa, ili pia utekelezaji wake una mushkeli ambao unafaa kushughulikiwa kwanza ili kudhibiti visa hivi vilivyokithiri hususan hapa Kenya. Maneti Magongo Kione wa Iringa, Uduti, Tanzania, anasema ndiyo atakayebainika ameua naye auawe hadharani kwa mateso makali, ili watazamaji wajifunze kuacha ukatili. Peter Barasa kutoka kule Kabras, Kenya, anasema na iwe adhabu ya kuuliwa hadharani, ili haya mambo au kupelekwa mahakamani, wanatolewa kwa dhamana, kisha kesi inaendelea huku hawa wanaendelea na mauaji ushindi. Paul Balozi anasema waongozi wale waulize jinsia na ongezeko la mauaji wa wanawake ni kutopewa uhuru wao. Haya, namwona huyu mwingine ni John Dirangu anasema sheria kwa sasa inaonekana kama vile ina upendeleo kwa upande mmoja, eh, hasa mauaji wanapotokea hasa upande wa wanawake, lakini vituo vya sheria mara nyingi inabidi viangalie pia upande wa wanaume, kwa sababu wanaume upande wao, anasema wanakosa haki. Nelson Tayai anapatikana Monduli, Arusha, Tanzania, anasema mauaji ya wanawake hayapungui kwa sababu wao wenyewe ndio wanachangia kuumizwa. Kwa nini anasema hivyo? Anasema unakuta mwanamke ameolewa na anashindwa kutulia kwenye ndoa yake, kisa mumewe hana kipato au pesa. Sasa anatafuta wanaume wenye pesa na hawezi kutulia na mmoja, leo hadi kesho pale, na unapokuta na wanaume wengine, ndio hasira zinajaa na kufanya ukatili wa aina hiyo. Haya, nakamilisha nawe Mako Nyanda, ukiwa Izumba Lungu ya Msalala kule, unasema kwamba sheria iongeze kukemea mauaji kama hayo ambayo yanajitokeza. Shukrani sana kwako Lukman Ali, hali kadhalika Abu Aiman na Masanja Deus unapatikana Geita, Tanzania, kwa mchango wenu katika kipengele hiki cha barazani. Tupate burudani bila shaka. Muziki sio muziki mkamiti, kama unavyosema express, bila muziki hujasukuma gurudumu lake. Na hii ni ngoma ambayo msikilizaji utaifurahia. Wake Laika akimshirikisha Vinka na Grichao, wanasema nini Mazuri kabisa, vinka. Kitu kizito kabisa kweli kweli sauti muru so, msikilizaji unaipata kutoka msikilizaji. Mkamiti ni mkumbushe tu msikilizaji kwamba teo haya VOA Express, VOA Express, unaweza kuyapata kupitia redio zetu shirika huko nchini Kenya: ni sauti ya mwananchi redio eneo la Nakuru, mwenendo redio pale Voi, sasa redio kule Bungoma na bila kusahau kule nchini Tanzania tunatupata kupitia Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM kule Iringa, KFM pale Songea nyanda za juu, bila kusahau Voice of Africa iliyoko kule Korogwe Tanga, na vilevile kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunasikia kupitia Redio Ngoma ya Amani RNA kule Baraka, Redio Manyema nambari Eh, au nambari moja e ah, ni Kifaransa kule unaosema, mm -hmm. Kindu. <laughs> alafu Redio Rakum palibunang'ana, Redio Malaika, Redio Dinamik zote Lubumbashi DRC, bila kusahau Live hd radio ya Kolwezi na Redio Baraka iliyoko eneo la Baraka. Hali kadhalika tuna mtandao, sio mtandao wetu wa voaswahili.com Haya basi, na sasa basi tuangalie katika lile swali la leo, au sio? Saliangeli. Bila shaka swala so yote aliangalia na kuangalia baadaye anayojiri na kutamba kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka shaka tuangalia anayovuma kwanza kwenye mitandao ya kijamii kikubwa zaidi, kwanza ninachokiona ni taarifa hiyo uliyoisoma Sunday ya Queens Jones, producer maarufu wa muziki huyu mswa um, so, ambaye alifanya kazi na kila mtu mm -hmm. Ukiwataja baadhi tu ni kwamba Frank Sinatra, Ray Charles, mm -hmm. George Benson mm -hmm. eh, Michael Jackson kabisa, kabisa. Wote hao maarufu wanamuziki alifanya nao kazi Kudio, bega kwa bega. Na Queens amefariki akiwa na umri wa miaka 91 na amefariki katika eneo la Bel Air huko Los Angeles akiwa amezungukwa na familia yake, na itakumbukwa kwamba yeye anatokea kule South side of Chicago kusini mwa mm -hmm, Chicago kwenye eneo la magenge kule ambapo no, wametoweka kule mpaka akaibuka kuwa katika maswala ya biashara akiwa ni uh, mtendaji wa kwanza mweusi kustawi katika anga ya Hollywood na kukusanya, kuwaunganisha wanamuziki kwa pamoja, wengi wakiwa weusi hata na uh -huh, weupe katika anga za muziki. Bila shaka, na wengi nawengi watakumbuka mkamiti Eh, moja ya juhudi kubwa ilifanyika mwaka 1995 eh, wakati wa baa la njaa barani Afrika, ambapo Quincy Jones alishirikiana na wanamuziki wengi mashuhuri na mmojawapo ni mzee wa kazi Lionel Richie, wakaandika kwa pamoja kile kibao mashuhuri kabisa We Are The World, ambapo pia washirikiana na wanamuziki wengine mbalimbali katika kibao hicho. Basi eh, tukisikia kibao hicho ambacho alikifanyia ah, kazi Quincy Jones. Woyo. We are the children. Kamiti kitu ilikuwa sio mchezo. Kinaendelea kutamba mpaka hivi leo kabisa, na kitaendelea kutamba. Bila shaka. Miondoko ya taratibu wana muziki mahiri mm, wamepangilia maneno kwa vyema kabisa. Sana sana sana ni jambo la kushukuru kazi kubwa sana iliyofanywa na Quincy Jones. Aendelee kupumzika kwa amani gwiji huyu wa muziki nchini Marekani. Swali la leo: nini matarajio yako katika uchaguzi wa Marekani? Andre Brayo anasema ingawa mimi ni Mkenya, yeye anataka ushindi uangukie kwa Trump kwa kuwa yeye ni mstawi katika masuala ya uchumi wa dunia. Kalesti Bisengo anasema mimi kwa upande wangu naona Kamala Harris atakuwa mshindi kwenye uchaguzi huu, ila hakuna faida yoyote kwa sisi wa Afrika nasoma ujumbe wa Mabeti Engeno anasema yeyote ashinde uchaguzi, haijalishi, bora amani. Naye Peter Barasa kutoka Kenya anasema Kamala Harris ataibuka mshindi kwenye uchaguzi huu. Nasoma ujumbe wa John Dirangu anasema ingawa sielewi vizuri aa, nani wa kumpa kura hapo, lakini ninaomba tu uchaguzi wa Marekani wenyewe ndio wataamua mwenye wanamtaka aongoze taifa lao, lakini amani itawale. Basi Kamala, eh. Kamugisha mm -hmm, Kamugisha Edhira, anasema anamtakia Kamala ushindi. Shukran sana kwa wachangiaji Ben Yu, Tobias Pilo, Franco Ngenda, JB Bos, Ngufeli ushindi, Paul Balozi Nasor Mkuna hali kadhalika na wale wote ambao wameshiriki, tunasema asante sana, tunakushukuru. Basi tunakuacha na kibao hiki broken heart kutoka kwake huyu mwanamuziki DJ Vu Ruski akishirikiana na Eugene, inaitwa mkamiti kibayasi. Nimeshirikiana na Sande Shomari huo, na wakati mzuri upande wa pili ni Aida Isa, hali kadhalika fundi mitambo anaitwa Patrick Dea. Kwaheri.